English to hausa meaning of

Kalmar “morphophoneme” wani ra’ayi ne na harshe da ake amfani da shi don siffanta raka’ar sauti da aka zare daga morpheme (mafi ƙanƙanta ma’anar harshe) kuma yana iya canza salo ko lafuzza bisa yanayin yanayin halittarsa. Musamman ma, morphophoneme shine sautin waya (ƙaramin naúrar sauti a cikin harshe) wanda ke da alaƙa da wani aiki na ƙididdiga, kamar sa alama, lamba, ko jinsi. Wadannan wayoyi na iya samun fahimta daban-daban dangane da yanayin yanayin halittar da suke bayyana a cikinsa.Misali, a Turanci, ana amfani da morpheme "-s" wajen yiwa jam'i suna, kamar yadda yake a cikin "cats" da "karnuka". ". morphophoneme / s/ yana da alaƙa da wannan aikin jam'i kuma yana iya ɗaukar nau'i daban-daban dangane da sautin ƙarshe na sunan da yake maƙala da shi. Lokacin da aka ƙara zuwa suna mai ƙarewa a cikin baƙar murya (kamar /p/, /t/, /k/, /f/, ko /θ/), morphophoneme yana ɗaukar siffar /s/, kamar yadda yake cikin "cats" da "karnuka". Idan aka ƙara zuwa suna da ke ƙarewa a cikin sautin murya ko wasali, morphophoneme yana ɗaukar siffar /z/, kamar yadda yake a cikin "karnuka" da "maza". yadda sautunan harshe ke canzawa dangane da mahallin da suka bayyana a cikinsa, kuma su ne muhimmin ra'ayi a fagen sauti, wanda ke nazarin tsarin sauti na harsuna.