English to hausa meaning of

Hanukkah (wanda kuma aka rubuta Chanukah ko Hanukah) biki ne na Yahudawa wanda kuma aka sani da Bikin Haske. Kalmar “Hanukkah” ta samo asali ne daga yaren Ibrananci kuma tana nufin “keɓewa.”Bikin na tunawa da sake keɓe Haikali Mai Tsarki a Urushalima bayan da Helenawa na dā suka ƙazantar da shi. Bisa al'adar Yahudawa, wani abin al'ajabi ya faru a lokacin keɓewar, inda ɗan ƙaramin mai da kawai ya isa ya haskaka ɗakin Haikali na kwana ɗaya ya ɗauki kwanaki takwas, har sai an shirya ƙarin mai. Ana yin bikin Hanukkah sama da kwanaki takwas da dare, yawanci a cikin Disamba, kuma ana yin alama ta hanyar kunna menorah na musamman, cin abinci na gargajiya kamar latkes (pancakes dankalin turawa) da sufganiyot (jelly donuts), wasa tare da dreidel ( saman juyi), da kuma musayar kyaututtuka.